ராபர்ட் ஜெ.வான் டி கிராப் நினைவு தினம்:

0
full

ராபர்ட் ஜெ.வான் டி கிராப் நினைவு தினம்

வான் டி கிராப் ஜெனரேட்டரை (மின்னியற்றி) உருவாக்கிய ராபர்ட் ஜெ.வான் டி கிராப் நினைவு தினம் இன்று (ஜனவரி 16, 1967).

ராபர்ட் ஜெ. வான் டி கிராப் (Robert Jemison Van de Graaff) டிசம்பர் 20, 1901ல் அலபாமாவின் டஸ்கலோசாவில் உள்ள மாளிகையில் பிறந்தார். அவரது தந்தை டச்சு வம்சாவளியைச் சேர்ந்தவர். டஸ்கலோசாவில், ராபர்ட் தனது பி.எஸ் மற்றும் தி காஸில் கிளப்பில் உறுப்பினராக இருந்த அலபாமா பல்கலைக்கழகத்தில் முதுகலைப் பட்டங்கள் பெற்றார். அலபாமா பவர் நிறுவனத்தில் ஒரு வருடம் பணியாற்றிய பிறகு, வான் டி கிராஃப் சோர்போனில் படித்தார். 1926 ஆம் ஆண்டில், அவர் இரண்டாவது பி.எஸ். ரோட்ஸ் ஸ்காலர்ஷிப் மூலம் ஆக்ஸ்போர்டு பல்கலைக்கழகத்தில், தனது டி.பில் முடித்தார். வான் டி கிராஃப் ஜெனரேட்டரின் கண்டுபிடிப்பாளராக இருந்தார். இது அதிக மின்னழுத்தங்களை உருவாக்கும் சாதனமாகும். 1929 ஆம் ஆண்டில், அவர் தனது முதல் ஜெனரேட்டரை (மின்னியற்றி) உருவாக்கி, 80,000 வோல்ட் உற்பத்தி செய்தார். 1933 வாக்கில், அவர் 7 மில்லியன் வோல்ட் உற்பத்தி செய்யும் ஒரு பெரிய ஜெனரேட்டரைக் கட்டினார்.

poster

ukr

வான் டி கிராஃப் ஜெனரேட்டர்கள் ஒரு மோட்டார் பொருத்தப்பட்ட இன்சுலேடிங் (ரப்பரால்) பெல்ட்டைப் பயன்படுத்துகின்றன. உயர் மின்னழுத்த மூலத்திலிருந்து பெல்ட்டின் ஒரு முனையில் மின் மின்னூட்டங்களை மறு முனையில் ஒரு உலோகக் கோளத்தின் உட்புறத்தில் நடத்துகின்றன. மின்னூட்டம் கோளத்தின் வெளிப்புறத்தில் இருப்பதால், இது முதன்மை உயர் மின்னழுத்த மூலத்தை விட மிக அதிகமான மின்சார ஆற்றலை உருவாக்குகிறது. நடைமுறை வரம்புகள் பெரிய வான் டி கிராஃப் ஜெனரேட்டர்களால் உற்பத்தி செய்யப்படும் திறனை சுமார் 7 மில்லியன் வோல்ட்டுகளாக கட்டுப்படுத்துகின்றன. வான் டி கிராஃப் ஜெனரேட்டர்கள் முதன்மையாக அணு இயற்பியல் சோதனைகளுக்குப் பயன்படுத்தப்படும் நேரியல் அணு துகள் முடுக்கிகளுக்கு D.C மின்சாரம் வழங்கப்படுகின்றன. டேன்டெம் வான் டி கிராஃப் ஜெனரேட்டர்கள் அடிப்படையில் இரண்டு ஜெனரேட்டர்கள், மேலும் அவை சுமார் 15 மில்லியன் வோல்ட் உற்பத்தி செய்ய முடியும்.

வான் டி கிராஃப் ஜெனரேட்டர் ஒரு எளிய இயந்திர சாதனம். சிறிய வான் டி கிராஃப் ஜெனரேட்டர்கள் பொழுதுபோக்கு மற்றும் விஞ்ஞான எந்திர நிறுவனங்களால் கட்டப்பட்டுள்ளன. மேலும் அவை உயர் D.C ஆற்றல்களின் விளைவுகளை நிரூபிக்கப் பயன்படுகின்றன. சிறிய பொழுதுபோக்கு இயந்திரங்கள் கூட பல சென்டிமீட்டர் நீளமுள்ள ஈர்க்கக்கூடிய தீப்பொறிகளை உருவாக்குகின்றன. வான் டி கிராஃப் அவர்களால் கட்டப்பட்ட உலகின் மிகப்பெரிய காற்று காப்பிடப்பட்ட வான் டி கிராஃப் ஜெனரேட்டர் செயல்பட்டு வருகிறது. போஸ்டன் அறிவியல் அருங்காட்சியகத்தில் காட்சிக்கு வைக்கப்பட்டுள்ளது. பகல் நேரங்களில் ஆர்ப்பாட்டங்கள் ஒரு பிரபலமான ஈர்ப்பு நவீன வான் டி கிராஃப் ஜெனரேட்டர்கள் அழுத்தப்பட்ட மின்கடத்தா வாயுவால் (ஃப்ரீயான் அல்லது சல்பர் ஹெக்ஸாஃப்ளூரைடு) காப்பிடப்படுகின்றன. சமீபத்திய ஆண்டுகளில், வான் டி கிராஃப் ஜெனரேட்டர்கள் மெதுவாக திட-நிலை டிசி மின்சாரம் மூலம் பாகங்கள் நகராமல் மாற்றப்பட்டுள்ளன. வான் டி கிராஃப் அணு துகள் முடுக்கிகள் தயாரிக்கும் ஆற்றல்கள் சுமார் 30 MeV ஆக வரையறுக்கப்பட்டுள்ளன. டேன்டெம் ஜெனரேட்டர்கள் இரட்டிப்பாக சார்ஜ் செய்யப்பட்ட (ஆல்பா) துகள்களை துரிதப்படுத்துகின்றன.

வெவ்வேறு தொழில்நுட்பத்தைப் பயன்படுத்தி மேலும் நவீன துகள் முடுக்கிகள் அதிக ஆற்றல்களை உருவாக்குகின்றன. இதனால் வான் டி கிராஃப் துகள் முடுக்கிகள் பெரும்பாலும் வழக்கற்றுப் போய்விட்டன. கல்லூரிகள் மற்றும் பல்கலைக்கழகங்களில் பட்டதாரி மாணவர் ஆராய்ச்சிக்காகவும், அதிக ஆற்றல் வெடிப்பிற்கான அயனி ஆதாரங்களாகவும் அவை இன்னும் ஓரளவிற்கு பயன்படுத்தப்படுகின்றன. வான் டி கிராஃப் ஒரு தேசிய ஆராய்ச்சி உறுப்பினராக இருந்தார. மேலும் 1931 முதல் 1934 வரை மாசசூசெட்ஸ் தொழில்நுட்ப நிறுவனத்தின் ஆராய்ச்சி கூட்டாளராக இருந்தார். அவர் 1934 இல் இணை பேராசிரியரானார். அவருக்கு 1936 இல் எலியட் க்ரெஸன் பதக்கம் வழங்கப்பட்டது. இரண்டாம் உலகப் போரின் போது, வான் டி கிராஃப் உயர் மின்னழுத்த ரேடியோகிராஃபிக் திட்டத்தின் இயக்குநராக இருந்தார். இரண்டாம் உலகப் போருக்குப் பிறகு, அவர் உயர் மின்னழுத்த பொறியியல் கழகத்தை (எச்.வி.இ.சி) ஜான் ஜி. டிரம்புடன் இணைந்து தொடங்கினார். 1950 களில் அவர் இன்சுலேடிங்-கோர் டிரான்ஸ்பார்மரைக் கண்டுபிடித்தார்.

உயர் மின்னழுத்த நேரடி மின்னோட்டத்தை உருவாக்கினார். டேன்டெம் ஜெனரேட்டர் தொழில்நுட்பத்தையும் உருவாக்கினார். எலக்ட்ரோஸ்டேடிக் முடுக்கிகளின் வளர்ச்சிக்காக அமெரிக்க இயற்பியல் சங்கம் அவருக்கு டி. பொன்னர் பரிசை (1965) வழங்கியது. வான் டி கிராப் ஜெனரேட்டரை (மின்னியற்றி) உருவாக்கிய ராபர்ட் ஜெ. வான் டி கிராப் ஜனவரி 16, 1967ல் தனது 65வது அகவையில் மாசசூசெட்ஸின் பாஸ்டனில் இவ்வுலகை விட்டு பிரிந்தார். சந்திரனின் வெகு தொலைவில் உள்ள ஒரு பள்ளம் அவருக்கு பெயரிடப்பட்டது.
Source By: Wikipedia
தகவல்: இரமேஷ், இயற்பியல் உதவி பேராசிரியர், நேரு நினைவு கல்லூரி, புத்தனாம்பட்டி.

half 1

Leave A Reply

Your email address will not be published.