மாக்ஸ் போர்ன் நினைவு தினம்

0
1

மாக்ஸ் போர்ன் நினைவு தினம்

திடநிலை இயற்பியல், மற்றும் ஒளியியல் போன்றவற்றிலும் இவர் பெரும் பங்காற்றிய நோபல் பரிசு பெற்ற மாக்ஸ் போர்ன் நினைவு தினம் இன்று (ஜனவரி 5, 1970).

மாக்ஸ் போர்ன் (Max Born) டிசம்பர் 11, 1882ல் ஜெர்மனியில் பிறந்தார். 1904 ஆம் ஆண்டில் கோட்டிங்கன் பல்கலைக்கழகத்தில் மூன்று புகழ்பெற்ற கணிதவியலாளர்களான பெலிக்ஸ் க்ளீன், டேவிட் ஹில்பர்ட் மற்றும் ஹெர்மன் மின்கோவ்ஸ்கி ஆகியோரைக் கண்டார். அவர் தனது பி.எச்.டி. “ஒரு விமானம் மற்றும் விண்வெளியில் எலாஸ்டிகாவின் ஸ்திரத்தன்மை” என்ற தலைப்பில் ஆய்வறிக்கை, பல்கலைக்கழகத்தின் தத்துவ ஆசிரிய பரிசை வென்றது. 1905 ஆம் ஆண்டில், அவர் மின்கோவ்ஸ்கியுடன் சிறப்பு சார்பியல் குறித்து ஆராய்ச்சி செய்யத் தொடங்கினார். பின்னர் அணுவின் தாம்சன் மாதிரியில் தனது வசிப்பிட ஆய்வறிக்கையை எழுதினார். 1918ல் பேர்லினில் ஃபிரிட்ஸ் ஹேபருடனான ஒரு சந்திப்பு ஒரு உலோகம் ஒரு ஆலசன் மூலம் வினைபுரியும் போது அயனி கலவை உருவாகும் விதம் குறித்து விவாதிக்க வழிவகுத்தது. இது இன்று பார்ன்-ஹேபர் சுழற்சி என்று அழைக்கப்படுகிறது.

2

முதல் உலகப் போரில், முதலில் ஒரு வானொலி ஆபரேட்டராக வைக்கப்பட்ட பின்னர், அவரது நிபுணத்துவ அறிவு காரணமாக ஒலி வரம்பைப் பற்றிய ஆராய்ச்சி கடமைகளுக்கு அவர் மாற்றப்பட்டார். 1921 ஆம் ஆண்டில், பார்ன் கோட்டிங்கனுக்குத் திரும்பினார். அவரது நீண்டகால நண்பரும் சக ஊழியருமான ஜேம்ஸ் ஃபிராங்கிற்கு மற்றொரு நாற்காலியை ஏற்பாடு செய்தார். போர்ன் கீழ், கோட்டிங்கன் இயற்பியலுக்கான உலகின் முன்னணி மையங்களில் ஒன்றாக ஆனார். 1925 ஆம் ஆண்டில், பார்ன் மற்றும் வெர்னர் ஹைசன்பெர்க் குவாண்டம் இயக்கவியலின் மேட்ரிக்ஸ் இயக்கவியல் பிரதிநிதித்துவத்தை உருவாக்கினர். அடுத்த ஆண்டு, ஷ்ரோடிங்கர் சமன்பாட்டில் ψ * ψ க்கான நிகழ்தகவு அடர்த்தி செயல்பாட்டின் இப்போது நிலையான விளக்கத்தை அவர் வகுத்தார். இதற்காக அவருக்கு 1954ல் நோபல் பரிசு வழங்கப்பட்டது. அவரது செல்வாக்கு அவரது சொந்த ஆராய்ச்சிக்கு அப்பாற்பட்டது. மேக்ஸ் டெல்ப்ரூக், சீக்பிரைட் ஃப்ளாக், பிரீட்ரிக் ஹண்ட், பாஸ்குவல் ஜோர்டான், மரியா கோப்பெர்ட்-மேயர், லோதர் வொல்ப்காங் நோர்தெய்ம், ராபர்ட் ஓபன்ஹைமர் மற்றும் விக்டர் வெயிஸ்கோப் ஆகியோர் தங்கள் பி.எச்.டி. கோட்டிங்கனில் பிறந்தார், மற்றும் அவரது உதவியாளர்களில் என்ரிகோ ஃபெர்மி, வெர்னர் ஹைசன்பெர்க், ஹெகார்ட் ஹெர்ஸ்பெர்க், பிரீட்ரிக் ஹண்ட், பாஸ்குவல் ஜோர்டான், வொல்ப்காங் பவுலி, லியோன் ரோசன்பீல்ட், எட்வர்ட் டெல்லர் மற்றும் யூஜின் விக்னர் ஆகியோர் அடங்குவர்.

ஜனவரி 1933ல், ஜெர்மனியில் நாஜி கட்சி ஆட்சிக்கு வந்தது. யூதராக இருந்த பார்ன், கோட்டிங்கன் பல்கலைக்கழகத்தில் பேராசிரியராக இருந்து இடைநீக்கம் செய்யப்பட்டார். அவர் யுனைடெட் கிங்டத்திற்கு குடிபெயர்ந்தார். அங்கு கேம்பிரிட்ஜில் உள்ள செயின்ட் ஜான்ஸ் கல்லூரியில் ஒரு வேலையைப் பெற்றார். மேலும் பிரபலமான அறிவியல் புத்தகமான தி ரெஸ்ட்லெஸ் யுனிவர்ஸ் மற்றும் அணு இயற்பியல் ஆகியவற்றை எழுதினார். இது விரைவில் ஒரு நிலையான பாடப்புத்தகமாக மாறியது. அக்டோபர் 1936ல், அவர் எடின்பர்க் பல்கலைக்கழகத்தில் இயற்கை தத்துவத்தின் டைட் பேராசிரியரானார். அங்கு ஜேர்மனியில் பிறந்த உதவியாளர்களான ஈ.வால்டர் கெல்லர்மேன் மற்றும் கிளாஸ் ஃபுச்ஸுடன் பணிபுரிந்து, இயற்பியல் குறித்த தனது ஆராய்ச்சியைத் தொடர்ந்தார். இரண்டாம் உலகப் போர் ஐரோப்பாவில் வெடிப்பதற்கு ஒரு நாள் முன்பு, ஆகஸ்ட் 31, 1939 இல் பார்ன் ஒரு இயற்கைமயமான பிரிட்டிஷ் பாடமாக மாறியது. அவர் 1952 வரை எடின்பர்க்கில் இருந்தார். அவர் மேற்கு ஜெர்மனியில் உள்ள பேட் பிர்மாண்டிற்கு ஓய்வு பெற்றார்.

குவாண்டம் பொறிமுறைக் கொள்கையை விரிவாக்கியதில் இவருக்கு முக்கிய பங்குண்டு. அத்துடன் திடநிலை இயற்பியல், மற்றும் ஒளியியல் போன்றவற்றிலும் இவர் பெரும் பங்காற்றியுள்ளார். 1920களிலும், 30களிலும் பல இயற்பியலாளர்களை உருவாக்கியுள்ளார். 1954 ஆம் ஆண்டில் இவருக்கு இயற்பியலுக்கான நோபல் பரிசு கிடைத்தது. நோபல் பரிசு பெற்ற மாக்ஸ் போர்ன் ஜனவரி 5, 1970ல் தனது 87வது அகவையில் ஜெர்மனி, கோட்டிங்கனில் இவ்வுலகை விட்டு பிரிந்தார்.
Source By: Wikipedia
தகவல்: இரமேஷ், இயற்பியல் உதவி பேராசிரியர், நேரு நினைவு கல்லூரி, புத்தனாம்பட்டி, திருச்சி.

3

Leave A Reply

Your email address will not be published.