சார்லஸ் மேகிண்டோச் பிறந்த தினம்

0
full

நீர்ப்புகா துணி கண்டுபிடிப்பின் மூலம் பெரும்புகழ் பெற்ற சார்லஸ் மேகிண்டோச் பிறந்த தினம் இன்று (டிசம்பர் 29, 1766).

சார்லஸ் மேகிண்டோச் (Charles Macintosh) டிசம்பர் 29, 1766ல் ஸ்காட்லாந்து நாட்டில் கிளாஸ்கோ நகரில் பிறந்தார். இவர் எழுத்தர் பணியிலிருந்தாலும் கிடைக்கும் ஒரு சில நேரங்களில் அறிவியல், மற்றும் வேதியியல் போன்றவற்றில் ஆர்வம் உள்ளவராக இருந்தார். மேலும் அவர் 20 வயதிற்கு முன்னர் வேதியியல் உற்பத்தியை மேற்கொள்வதற்காக தனது எழுத்தர் பதவியை ராஜினாமா செய்தார். இதில் அவர் மிகவும் வெற்றிகரமாக இருந்தார் மற்றும் பல்வேறு புதிய செயல்முறைகளை கண்டுபிடித்தார். இதனால் தனது வேலையை விட்டு வெளியேறி பல அறிவியல் சோதனிகளில் ஏடுபட்டார். இதில் பல வெற்றியும் பெற்ரார். நாப்தாவுடனான அவரது சோதனைகள் நீர்ப்புகா துணி கண்டுபிடிப்பிற்கு வழிவகுத்தன. நீர்ப்புகா துணி கண்டுபிடிப்பின் மூலம் பெரும்புகழ் பெற்றார்.

poster

அவரது காப்புரிமையின் சாராம்சம் இரண்டு தடிமனான துணியை இயற்கை ரப்பருடன் சேர்த்து சிமென்ட் செய்வது. நாப்தாவின் செயலால் ரப்பர் கரையக்கூடியதாகிறது. நிலக்கரி தார் வடிகட்டுவதன் மூலம் நாப்தா தயாரிக்கப்பட்டது. போனிங்டன் கெமிக்கல் ஒர்க்ஸ் ஒரு முக்கிய சப்ளையராக இருந்தது. கிளாஸ்கோ வணிகரான அலெக்சாண்டர் ஃபிஷரின் மகள் 1790 இல் மேகிண்டோஷ் மேரி ஃபிஷரை மணந்தார். 1823 ஆம் ஆண்டில், அவர் தனது இரசாயன கண்டுபிடிப்புகளுக்காக ராயல் சொசைட்டியின் உறுப்பினராக தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டார். 1828 ஆம் ஆண்டில், அவர் ஜேம்ஸ் பியூமண்ட் நீல்சனுடன் ஒரு கூட்டாளராக ஆனார். குண்டு வெடிப்பு உலைகளின் சூடான குண்டு வெடிப்புக்கான காப்புரிமையைப் பயன்படுத்திக் கொண்டார். இது அவர்களின் எரிபொருள் நுகர்வு மீது கணிசமாக சேமித்தது.

ukr

 

நீர்ப்புகா துணி கண்டுபிடிப்பின் மூலம் பெரும்புகழ் பெற்ற சார்லஸ் மேகிண்டோச் ஜூலை 25, 1843ல் தனது 76வது அகவையில் ஸ்காட்லாந்து டன்சடொன் நகரில் இவ்வுலகை விட்டு பிரிந்தார். 1843ல் இறந்து கிளாஸ்கோ கதீட்ரல் மயானத்தில் அடக்கம் செய்யப்பட்டார். கிழக்கு எல்லைச் சுவருக்கு எதிராக நிற்கும் 17 ஆம் நூற்றாண்டின் நினைவுச்சின்னத்தில் அவரது பெயர் சேர்க்கப்பட்டுள்ளது. 19 ஆம் நூற்றாண்டின் பிற்பகுதியில் இரண்டாம் நிலை நினைவுச்சின்னம், மெருகூட்டப்பட்ட சிவப்பு கிரானைட்டில், சற்று வடக்கே உள்ளது, அங்கு சார்லஸ் மீண்டும் அவரது மகன் ஜார்ஜின் கல்லறையில் குறிப்பிடப்படுகிறார். இவரின் பிறந்த நாளை நினையு கூறும்பொருட்டு கூகுள் நிறுவனம் 29 டிசம்பர் 29, 2016 வியாழக்கிழமை அன்று கூகுள் நிறுவனம் டாட்டு (Doodle) வெளியிட்டு சிறப்பித்தது.

Source By: Wikipedia
தகவல்: இரமேஷ், இயற்பியல் உதவி பேராசிரியர், நேரு நினைவு கல்லூரி, புத்தனாம்பட்டி, திருச்சி.

half 1

Leave A Reply

Your email address will not be published.