இயற்பியளாலாளர், பிரான்சிஸ்கோ மரியா கில்மாடி நினைவு தினம்

0
Business trichy

இயற்பியளாலாளர், பிரான்சிஸ்கோ மரியா கில்மாடி நினைவு தினம்

விளிம்பு விளைவு என்றும் கண்டறிந்த இத்தாலியக் கணிவியலாளர், இயற்பியளாலாளர், பிரான்சிஸ்கோ மரியா கில்மாடி நினைவு தினம் இன்று (டிசம்பர் 28, 1663).

பிரான்சிஸ்கோ மரியா கில்மாடி (Francesco Maria Grimaldi) ஏப்ரல் 2, 1618ல் இத்தாலியின் போலோக்னாவில் பிறந்தார். தந்தை, பாரிட் கிரிமால்டி, 1589ல் போலோக்னாவுக்கு குடிபெயர்ந்த உன்னதமான வணிகர். பிரான்செஸ்கோ அவரது பெற்றோர்களில் ஆறு மகன்களில் நான்காவது, அவர்களில் ஐந்து பேர் தப்பிப்பிழைத்தனர். அவருக்கு இரண்டு மூத்த சகோதரர்கள் இருந்தனர். பிரான்செஸ்கோ இளமையாக இருந்தபோது, அவரது தந்தை இறந்துவிட்டார். அந்த நேரத்தில், அவரது தாயார் குடும்ப வேதியியல் கடையை நடத்தி வந்தார். 1571ல் ஜேசுட் புதியவர்களுக்கு பயிற்சி அளிப்பதற்காக அமைக்கப்பட்ட வீட்டில் வசித்து வந்தார். 1635 ஆம் ஆண்டில் அவர் நோவல்லாராவின் மேற்கே 30 கி.மீ தூரத்தில் உள்ள பார்மாவுக்குச் சென்றார், அங்கு அவர் தத்துவவியல் ஆய்வைத் தொடங்கினார். ஜேசுயிட்டுகள் பர்மா, பல்கலைக்கழகம், பிரபுக்களின் மகன்களுக்கு கல்வி கற்பதற்கான ஒரு கல்லூரி மற்றும் 1600 ஆம் ஆண்டில் நிறுவப்பட்ட ஒரு ஜேசுயிட் கல்லூரி ஆகிய மூன்று கல்வி நிறுவனங்களை நடத்தினர். அவர் தத்துவத்தின் முதல் ஆண்டு படிப்பை முடிக்க போலோக்னாவுக்கு மாற்றப்படுவதற்கு ஒரு வருடத்திற்கும் குறைவாகவே பர்மாவில் இருந்தார்.

Image

Rashinee album

மூன்று ஆண்டு தத்துவப் படிப்பை முடித்த அவர், 1638 முதல் 1642 வரை நான்கு ஆண்டுகள் போலோக்னாவிலுள்ள சாண்டா லூசியா கல்லூரியில் சொல்லாட்சி மற்றும் மனிதநேயங்களைக் கற்பித்தார். 1636ல் கிரிமால்டி போலோக்னாவுக்குத் திரும்பி 1640ல் அங்கு கற்பித்தபோதுதான் அவர் ரிச்சியோலிக்கு சோதனைகளுக்கு உதவத் தொடங்கினார். ரிச்சியோலியின் அறிவுறுத்தலின் கீழ் பணிபுரிந்த கிரிமால்டி, அசினெல்லி கோபுரத்திலிருந்து எடையை குறைத்து, ஒரு ஊசல் பயன்படுத்தி அவற்றின் வீழ்ச்சியை நேரமிட்டார். கிரிமால்டி நடத்திய சோதனைகள் கலிலியோவின் கோட்பாடுகளை மறுக்கும் என்று ரிச்சியோலி நம்பினார். முதலாவதாக, கிரிமால்டி மற்றும் ரிச்சியோலி ஒரு ஊசலை 24 மணிநேரம் ஆடுவதன் மூலம் அளவீடு செய்தனர். இந்த 3 அடி ஊசலை அவர்கள் நேரத்திற்குப் பயன்படுத்த குறுகிய ஊசல் அளவீடு செய்ய பயன்படுத்தினர். கிரிமால்டி அசினெல்லி கோபுரத்திலிருந்து பல்வேறு உயரங்களிலிருந்து மர மற்றும் ஈய பந்துகளை வீழ்த்தினார்.

நேரத்திற்கு உதவுவதற்காக ஸ்விங்கிங் ஊசலுடன் ஒரு நேரத்தில் இசை துறவிகள் குழுவை முழக்கமிடுவதன் மூலம் துல்லியத்திற்கு ஒரு நல்ல கூடுதலாக கிடைத்தது. கீழே விழும் பொருளின் தூரமானது அதற்காகும் நேரத்தின் வர்க்கத்திற்கு நேர் விகிதத்தில் அமையும் எனக் கண்டறிந்தார். கலிலியோவின் முடிவை இந்த சோதனை உறுதிப்படுத்தவில்லை, ஏனெனில் ஒருவர் எதிர்பார்ப்பது போல, கோபுரத்தின் வெவ்வேறு உயரங்களைப் பயன்படுத்தி அனைத்து சோதனைகளிலும் மர பந்துகளுக்கு முன்னால் முன்னணி பந்துகள் தரையை அடைந்தன. ஈய பந்து எப்போதும் அதே உயரத்தில் இருந்து விழும்போது மரத்தின் முன் தரையில் அடித்தது. சோதனைக்கும் கலிலியோவின் கூற்றிற்கும் இடையிலான முரண்பாடு. ஒரே நேரத்தில் அவர்கள் அடிவாரத்தை அடைந்ததாக கிரிமால்டி கருதியது, கலிலியோ அதைப் பற்றி அறிந்திருக்க வேண்டும் என்று கிரிமால்டி கருதினார்.

அடுத்த சில ஆண்டுகளில், கிரிமால்டி தொடர்ந்து படித்து வந்தார், ஆனால் குறிப்பாக வானியல் விசாரணைகளில், ரிச்சியோலியுடன் பணியாற்றினார். அவர் 1642 மற்றும் 1645 க்கு இடையில் இறையியலைப் படித்தார். இது தத்துவத்தைப் பற்றிய மேலதிக ஆராய்ச்சிகளை மேற்கொண்டது. இதனால் அவருக்கு 1647ல் முனைவர் பட்டம் வழங்கப்பட்டது. பின்னர் அவர் தத்துவத்தைக் கற்பிக்கத் தொடங்கினார். மெல்லிய துளை ஒன்றின் வழியே ஒளி செல்லும்போது அது சுற்றிலும் விரவிப் பரவுகிறது என்றும் அதன் பெயர் விளிம்பு விளைவு என்றும் கண்டறிந்தார். இதை முதன் முதலாகக் கண்டறிந்தவர் இவரே ஆவார். சிறந்த அறிவியல் அறிஞர் பிரான்சிஸ்கோ டிசம்பர் 28, 1663ல் தனது 45வது அகவையில் இவ்வுலகை விட்டு பிரிந்தார்.
Source By: Wikipedia
தகவல்: இரமேஷ், இயற்பியல் உதவி பேராசிரியர், நேரு நினைவு கல்லூரி, புத்தனாம்பட்டி, திருச்சி.

Ukr

Leave A Reply

Your email address will not be published.