டிசம்பர் 23 தேசிய உழவர் தினம் (கிசான் திவாஸ்)

0
Business trichy

டிசம்பர் 23 தேசிய உழவர் தினம் (கிசான் திவாஸ்)

ஒவ்வொரு ஆண்டும், இந்தியா டிசம்பர் 23 அன்று உழவர் தினத்தை அல்லது கிசான் திவாஸைக் கடைப்பிடிக்கிறது. விவசாயிகள் நாட்டின் பொருளாதாரத்தின் உந்துசக்தியாகவும், கெளரவிக்கப்பட வேண்டியவர்கள். அரசாங்கத்தில் தனது இடத்தைப் பெறுவதற்கு முன்பு விவசாயியாகத் தொடங்கிய இந்தியாவின் ஐந்தாவது பிரதமர் சவுத்ரி சரண் சிங் பிறந்ததையும் இந் நாள் கொண்டாடுகிறது. இந் நாள் விவசாயிகளின் முக்கியத்துவம் மற்றும் நாட்டின் ஒட்டுமொத்த சமூக மற்றும் பொருளாதார வளர்ச்சிக்கு அவர்களின் மதிப்புமிக்க பங்களிப்பு குறித்த விழிப்புணர்வை ஊக்குவிப்பதை நோக்கமாகக் கொண்டுள்ளது.

கிசான் திவாஸின் வரலாறு தாழ்மையான ஆரம்பம் மற்றும் தெளிவான வாழ்க்கை முறையை வாழ்ந்தாலும், ஒருவர் பெரிய காரியங்களைச் செய்ய முடியும் என்பதற்கு சவுத்ரி சரண் சிங் ஒரு குறிப்பிடத்தக்க சான்று. கிசான் திவாஸ் இந்த பெரிய மனிதரின் பிறந்த நாளை டிசம்பர் 23 கொண்டாடப்படுகிறது.

loan point

இந்தியா முதன்மையாக விவசாயத்தை அடிப்படையாகக் கொண்ட நாடு. நாட்டின் வளர்ச்சியைத் தக்கவைக்க தேசிய பொருளாதாரம் மற்றும் இந்திய குடிமக்கள் விவசாயிகளை பெரிதும் நம்பியுள்ளனர். இந்திய வரலாற்றில் ஒரு சிறந்த தலைவரான சவுத்ரி சரண் சிங் உத்தரபிரதேசத்தில் ஒரு சிறு விவசாயி குடும்பத்தைச் சேர்ந்தவர். சிங் இந்தியாவின் ஐந்தாவது பிரதமரானார், விவசாயிகளின் மரியாதைக்கு ஒரு முன்னுதாரணத்தை அமைத்தார்.

nammalvar
web designer

சுதந்திரத்திற்கு முந்தைய காலத்திலிருந்து சுதந்திரத்திற்கு பிந்தைய காலம் வரை, விவசாயிகளின் சீர்திருத்தங்களுக்கு வெவ்வேறு மசோதாக்களை முன்வைத்து நிறைவேற்றுவதன் மூலம் இந்தியாவின் விவசாயத் துறையை வடிவமைப்பதில் சிங் முக்கிய பங்கு வகித்தார். ஜனதா கட்சியின் மறைவுக்குப் பிறகு பிரதமர் மொரார்ஜி தேசாய் பதவியை எடுத்துக் கொண்ட சிங்கின் பதவிக்காலம் 1979 முதல் 1980 வரை இருந்தது. பிரதமராக இருந்த குறுகிய காலத்தில், சிங் இந்திய விவசாயிகளின் நலன் மற்றும் மேம்பாட்டிற்காக பாடுபட்டார். விவசாயிகளின் சமூக நிலையை உயர்த்த பல திட்டங்கள் அறிமுகப்படுத்தப்பட்டன.

அவரது முன்மாதிரியான வேலை மற்றும் விவசாயியிடமிருந்து மாநிலத் தலைவராவதற்கான பயணத்திற்காக, சிசான் பிறந்த நாளை கிசான் திவாஸைக் கொண்டாடுவதற்கான நாளாகக் குறிக்க 2001 ஆம் ஆண்டில் இந்திய அரசு முடிவு செய்தது.

ஆண்டுதோறும், இந்த சந்தர்ப்பத்தில், நாடு முழுவதும் பல நிகழ்ச்சிகள் ஏற்பாடு செய்யப்பட்டுள்ளன. இந்த நிகழ்வுகள் உழவர் சமூகத்தில் குறிப்பிடத்தக்க தாக்கத்தை ஏற்படுத்துகின்றன, மேலும் அவர்களின் அபிலாஷைகளுக்கும் கோரிக்கைகளுக்கும் குரல் கொடுப்பதற்கான தளங்களை வழங்குகின்றன.

இந்திய அஞ்சல் துறையினர் விவசாயத்தை பிரதிபலிக்கும் விதமாக 15 பைசா மதிப்பு உள்ள அஞ்சல் தலையை வெளியிட்டுள்ளது .
டிசம்பர் 23 தேசிய விவசாயிகள் தினம் குறித்து திருச்சிராப்பள்ளி அமிர்தம் சமூக சேவை அறக்கட்டளை நிர்வாக அறங்காவலரும் அஞ்சல்தலை சேகரிப்பாளருமான விஜயகுமார் எடுத்துரைத்தார்

IAS academy

Leave A Reply

Your email address will not be published.