டிசம்பர் 19 கோவா விடுதலை நாள்

0
1

டிசம்பர் 19 கோவா விடுதலை நாள்

கோவாவின் சுதந்திரத்தின் வரலாறு

2

கோவா, தென்மேற்கு கடற்கரையில் உள்ள இந்திய மாநிலம் போர்த்துகீசியர்களின் ஆட்சியில் சுமார் 450 ஆண்டுகள் இருந்தது. 1947 ஆகஸ்ட் 15 ஆம் தேதி பிரிட்டிஷ் ஆட்சியில் இருந்து நாட்டின் பிற பகுதிகளுக்கு சுதந்திரம் கிடைத்தாலும், கோவா மக்கள் போர்த்துகீசிய ஆட்சியின் கீழ் பாதிக்கப்பட்டுள்ளனர். டாக்டர் ராம் மனோகர் லோஹியா மற்றும் டாக்டர் ஜூலியாவோ மெனிசஸ் ஆகியோர் மாநிலத்தில் பொதுக் கூட்டங்களுக்கு தடை விதிக்கத் தீர்மானித்ததைத் தொடர்ந்து 1946 ஜூன் 18 அன்று மாநிலத்தில் சுதந்திரத்திற்கான போராட்டம் தொடங்கியது. முதல் ஒத்துழையாமை இயக்கம் போர்த்துகீசியர்களால் ரத்து செய்யப்பட்டாலும், கோவா மக்கள் தங்கள் சுதந்திரத்திற்காக போராட தூண்டியது.

14 ஆண்டுகளுக்கு முன்பு இந்தியா சுதந்திரம் அடைந்த போதிலும், 1961 வரை இந்த அரசு போர்த்துகீசியர்களின் கட்டுப்பாட்டில் இருந்தது. ஏனென்றால், போர்ச்சுகல் வடக்கு அட்லாண்டிக் ஒப்பந்த அமைப்பின் (நேட்டோ) ஒரு பகுதியாக இருந்தது, மேலும் நேட்டோ தேசத்துடன் மோதலில் ஈடுபட இந்திய அரசு விரும்பவில்லை. இருப்பினும், போர்த்துகீசியர்கள் இந்திய மீனவர் மீது துப்பாக்கிச் சூடு நடத்தியதோடு, கிராமவாசிகளை பிணைக் கைதிகளாக அழைத்துச் செல்ல 1961 நவம்பரில் முயன்றபோது, ​​அப்போதைய நாட்டின் பாதுகாப்பு மந்திரி கிருஷ்ணா மேனன் பிரதமர் ஜவஹர்லால் நேருவை பலத்தை பயன்படுத்தி மீண்டும் மாநிலத்தை மீட்டெடுக்க வலியுறுத்தினார்.

‘ஆபரேஷன் விஜய்’ என்ற திட்டத்தின் ஒரு பகுதியாக கட்டுப்பாட்டை மீட்டெடுக்க 30,000 இந்திய துருப்புக்கள் மாநிலத்திற்கு அனுப்பப்பட்டன. அவர்களுக்கு விமான மற்றும் கடற்படை படைகள் முழுமையாக ஆதரவளித்தன. ஆயுதப்படைகள் அனுப்பப்பட்டதும், 48 மணி நேரத்திற்குள் போர்த்துகீசிய ஆட்சியில் இருந்து அரசு விடுவிக்கப்பட்டது. இந்திய அஞ்சல் துறையினர் 2011ஆம் ஆண்டு ஐந்து ரூபாய் மதிப்பில் கோவா பொன்விழா ஆண்டிற்கு அஞ்சல்தலை வெளியிட்டது குறிப்பிடத்தக்கது வரலாற்றில் டிசம்பர் 19 கோவா விடுதலை நாள் குறித்து திருச்சிராப்பள்ளி அமிர்தம் சமூக சேவை அறக்கட்டளை நிர்வாக அறங்காவலரும் அஞ்சல்தலை சேகரிப்பாளருமான விஜயகுமார் எடுத்துரைத்தார்

3

Leave A Reply

Your email address will not be published.