டிசம்பர் 14 பிரபல வானியலாளர் டைக்கோ பிராகி பிறந்த தினம்:

0
Business trichy

டிசம்பர் 14 பிரபல வானியலாளர் டைக்கோ பிராகி பிறந்த தினம்:

வானியலிலும், கோள்கள் தொடர்பிலும் துல்லிய ஆய்வு செய்த பிரபல வானியலாளர் டைக்கோ பிராகி பிறந்த தினம் இன்று (டிசம்பர் 14, 1546).

டைக்கோ ஆட்டசென் பிராகி (Tycho Ottesen Brahe) டிசம்பர் 14, 1546ல் டென்மார்க்கின் பல செல்வாக்குமிக்க உன்னத குடும்பங்களின் வாரிசாகப் பிறந்தார். விஞ்ஞானத்தைப் பற்றிய டைகோவின் பார்வை துல்லியமான அவதானிப்புகளுக்கான ஆர்வத்தால் உந்தப்பட்டது. மேலும் அளவீட்டுக்கான மேம்பட்ட கருவிகளுக்கான தேடலானது அவரது வாழ்க்கையின் பணியைத் தூண்டியது. டைகோ ஒரு தொலைநோக்கியின் உதவியின்றி பணிபுரிந்த கடைசி பெரிய வானியலாளர் ஆவார். விரைவில் கலிலியோ கலீலி மற்றும் பிறரால் வானத்தை நோக்கி திரும்பினார். துல்லியமான அவதானிப்புகளை மேற்கொள்வதற்கு நிர்வாணக் கண்ணின் வரம்புகளைக் கருத்தில் கொண்டு, தற்போதுள்ள பல வகையான கருவிகளின் துல்லியத்தை மேம்படுத்துவதற்காக அவர் தனது பல முயற்சிகளை அர்ப்பணித்தார். அவரது கருவிகளின் துல்லியம் காரணமாக, அவர் காற்றின் செல்வாக்கையும் கட்டிடங்களின் இயக்கத்தையும் விரைவாக உணர்ந்தார்.

loan point

nammalvar

டைகோவின் நட்சத்திர மற்றும் கிரக நிலைகள் பற்றிய அவதானிப்புகள் அவற்றின் துல்லியம் மற்றும் அளவு ஆகிய இரண்டிற்கும் குறிப்பிடத்தக்கவை. ஒரு வில்வித்தை நெருங்கும் ஒரு துல்லியத்துடன், அவரது வான நிலைகள் எந்தவொரு முன்னோடி அல்லது சமகாலத்தவரின் நிலைகளை விட மிகவும் துல்லியமாக இருந்தன. ஹெஸ்ஸின் சமகால வானியலாளர் வில்ஹெல்மின் அவதானிப்புகளை விட ஐந்து மடங்கு துல்லியமானது. டைகோவின் ஸ்டார் கேடலாக் டி இன் ராவ்லின்ஸ் (1993: 2 பி 2), “அதில், டைகோ பருப்பொருள் அளவில், முந்தைய பட்டியலிடுபவர்களை விட ஒரு துல்லியத்தை அடைந்தது. கேட் டி முன்னோடியில்லாத வகையில் திறன்களின் சங்கமத்தை குறிக்கிறது: கருவி, அவதானிப்பு மற்றும் கணக்கீட்டு டைகோ தனது நூற்றுக்கணக்கான பதிவுசெய்யப்பட்ட நட்சத்திரங்களில் பெரும்பாலானவற்றை ஆர்டர்மேக் 1 இன் துல்லியத்திற்கு வைக்க உதவுகிறது.

web designer

அவர் விண்ணுலகங்களின் மதிப்பிடப்பட்ட நிலைகளில் அவற்றின் உண்மையான வான இருப்பிடங்களின் ஒரு வளைவுக்குள் தொடர்ந்து இருப்பதற்கான துல்லியமான நிலைக்கு அவர் விரும்பினார். மேலும் இந்த நிலையை அடைந்ததாகவும் கூறினார். ஆனால், உண்மையில், அவரது நட்சத்திர பட்டியல்களில் உள்ள பல நட்சத்திர நிலைகள் அதை விட துல்லியமாக இருந்தன. அவரது இறுதி வெளியிடப்பட்ட பட்டியலில் உள்ள நட்சத்திர நிலைகளுக்கான சராசரி பிழைகள் சுமார் 1.5′ ஆகும். இது உள்ளீடுகளில் பாதி மட்டுமே அதை விட துல்லியமானது என்பதைக் குறிக்கிறது. ஒவ்வொரு ஒருங்கிணைப்பிலும் சுமார் 2′ ஒட்டுமொத்த சராசரி பிழையுடன். அவரது கண்காணிப்பு பதிவுகளில் பதிவுசெய்யப்பட்ட நட்சத்திர அவதானிப்புகள் மிகவும் துல்லியமானவை என்றாலும், வெவ்வேறு கருவிகளுக்கு 32.3″ முதல் 48.8″ வரை வேறுபடுகின்றன. 3′ இன் முறையான பிழைகள் டைகோ தனது நட்சத்திர பட்டியலில் வெளியிடப்பட்ட சில நட்சத்திர நிலைகளில் அறிமுகப்படுத்தப்பட்டன.

வளிமண்டல ஒளிவிலகல் காரணமாக, அடிவானத்திற்கு அருகிலும் அதற்கு மேலேயும் காணப்பட்ட வான பொருள்கள் உண்மையான ஒன்றை விட அதிக உயரத்தில் தோன்றும், மற்றும் டைகோவின் மிக முக்கியமான கண்டுபிடிப்புகளில் ஒன்று, இந்த சாத்தியமான மூலத்தை முறையாகத் திருத்துவதற்கான முதல் அட்டவணையை அவர் உருவாக்கி வெளியிட்டார். ஆனால், அவை முன்னேறியதால், சூரிய ஒளிவிலகலுக்கு 45° உயரத்திற்கு மேல் எந்தவொரு ஒளிவிலகலும் இல்லை. மேலும் 20° உயரத்திற்கு மேல் நட்சத்திர விளக்கு எதுவும் இல்லை. அவரது வானியல் தரவின் பெரும்பகுதியைத் தயாரிப்பதற்குத் தேவையான ஏராளமான பெருக்கங்களைச் செய்வதற்கு, டைகோ அப்போதைய புதிய புரோஸ்டாஃபெரெசிஸின் நுட்பத்தை பெரிதும் நம்பியிருந்தார். இது மடக்கைகளை முன்கூட்டியே முக்கோணவியல் அடையாளங்களின் அடிப்படையில் தயாரிப்புகளை தோராயமாக மதிப்பிடுவதற்கான ஒரு வழிமுறையாகும்.

டைகோ கோப்பர்நிக்கஸைப் பாராட்டினார் மற்றும் டென்மார்க்கில் தனது கோட்பாட்டை முதன்முதலில் கற்பித்தவர் என்றாலும், அவர் கோப்பர்நிக்கன் கோட்பாட்டை அரிஸ்டாட்டிலியன் இயற்பியலின் அடிப்படை சட்டங்களுடன் சரிசெய்ய முடியவில்லை. அவர் அடித்தளமாகக் கருதினார். கோப்பர்நிக்கஸ் தனது கோட்பாட்டை கட்டியெழுப்பிய அவதானிப்புத் தரவையும் அவர் விமர்சித்தார். இது அதிக அளவு பிழையைக் கொண்டிருப்பதாக அவர் சரியாகக் கருதினார். அதற்கு பதிலாக, டைகோ ஒரு “புவி-சூரிய மைய” முறையை முன்மொழிந்தார். அதில் சூரியனும் சந்திரனும் பூமியைச் சுற்றி வந்தன. மற்ற கிரகங்கள் சூரியனைச் சுற்றின. டைகோவின் அமைப்பு கோப்பர்நிக்கஸின் அமைப்பிற்கு இருந்த அதே கண்காணிப்பு மற்றும் கணக்கீட்டு நன்மைகள் பலவற்றைக் கொண்டிருந்தது. மேலும் இரு அமைப்புகளும் வீனஸின் கட்டங்களுக்கு இடமளிக்கக்கூடும். இருப்பினும் கலிலீ இன்னும் அவற்றைக் கண்டுபிடிக்கவில்லை. டைகோவின் அமைப்பு பழைய மாடல்களில் அதிருப்தி அடைந்த வானியலாளர்களுக்கு ஒரு பாதுகாப்பான நிலையை வழங்கியது. ஆனால் சூரிய மையத்தையும் பூமியின் இயக்கத்தையும் ஏற்கத் தயங்கியது. 1616க்குப் பிறகு இது ஒரு கணிசமான பின்தொடர்பைப் பெற்றது. சூரிய மையம் மாதிரி தத்துவம் மற்றும் வேதம் இரண்டிற்கும் முரணானது என்று ரோம் அறிவித்தபோது, உண்மைக்கு எந்த தொடர்பும் இல்லாத ஒரு கணக்கீட்டு வசதியாக மட்டுமே விவாதிக்க முடியும்.

டைகோவின் அமைப்பு ஒரு பெரிய கண்டுபிடிப்பையும் வழங்கியது. கோப்பர்நிக்கஸ் முன்வைத்த முற்றிலும் புவி மைய மாதிரி மற்றும் சூரிய மைய மாதிரி இரண்டும் கிரகங்களை அவற்றின் சுற்றுப்பாதையில் கொண்டு செல்ல வெளிப்படையான சுழலும் படிக கோளங்களின் யோசனையை நம்பியிருந்தாலும், டைகோ கோளங்களை முழுவதுமாக அகற்றினார். கெப்லரும், மற்ற கோப்பர்நிக்கன் வானியலாளர்களும், டைகோவை சூரிய மண்டலத்தின் சூரிய மைய மாதிரியைப் பின்பற்றும்படி வற்புறுத்த முயன்றனர். ஆனால் அவர் சம்மதிக்கவில்லை. இவர், வானியலிலும், கோள்கள் தொடர்பிலும் செய்த துல்லியமானதும் விரிவானதுமான அவதானங்களுக்குப் பெயர் பெற்றவர். இவர், அக்காலத்தில் டென்மார்க்கின் ஒரு பகுதியாகவும், இன்று சுவீடன் நாட்டில் அடங்கியுள்ளதுமான ஸ்கேனியா என்னும் இடத்தைச் சேர்ந்தவர். இவர், அவரது வாழ்க்கைக் காலத்திலேயே ஒரு வானியலாளராகவும், இரசவாதியாகவும் பெரிதும் அறியப்பட்டவர்.

இவருக்கு, ஆய்வு நிலையம் ஒன்று அமைப்பதற்காக, வென் என்னும் தீவில் நிலமும், நிதியும் நன்கொடையாகத் தரப்பட்டது. இங்கே பிரா ஒரு பெரிய வானியல் கருவியொன்றைப் பொருத்திப் பல அளவீடுகளை எடுத்தார். ஒரு வானியலாளராக, டைக்கோ, கோப்பர்நிக்க முறையின் வடிவவியல் பயன்களையும், தொலமிய முறையின் மெய்யியல் பயன்களையும் இணைத்து டைக்கோனிய முறை என்னும் அண்டத்தின் மாதிரியொன்றை உருவாக்கினார். வானியலிலும், கோள்கள் தொடர்பிலும் துல்லிய ஆய்வு செய்த டைக்கோ பிராகி அக்டோபர் 24, 1601ல் தமது 54வது அகவையில் செக் குடியரசின் பிராகாவில் இவ்வுலகை விட்டு பிரிந்தார்.
Source By: Wikipedia
தகவல்: இரமேஷ், இயற்பியல் உதவி பேராசிரியர், நேரு நினைவு கல்லூரி, புத்தனாம்பட்டி, திருச்சி.

IAS academy

Leave A Reply

Your email address will not be published.