டிசம்பர் 2 சர்வதேச அடிமை ஒழிப்பு தினம்

0
full

டிசம்பர் 2 சர்வதேச அடிமை ஒழிப்பு தினம்

2 டிசம்பர் 1949 இன் தீர்மானம் 317 (IV)அடிமைத்தனத்தை ஒழிப்பதற்கான சர்வதேச நாள், டிசம்பர் 2, பொதுச் சபை, தனிநபர்களின் போக்குவரத்தை ஒடுக்குவதற்கான ஐக்கிய நாடுகள் சபையின் மாநாடு மற்றும் பிறரின் விபச்சாரத்தை சுரண்டுவதற்கான தத்தெடுப்பு தேதியை குறிக்கிறது ( தீர்மானம் 317 ( IV) 2 டிசம்பர் 1949 இல்). இன்று, அடிமைத்தனத்தை ஒழிப்பதற்கான சர்வதேச நாள், உண்மையில் பொதுச் சபையால் மனித கடத்தலுக்கு எதிராகப் போராடுவதற்கான முதல் மாநாட்டை ஏற்றுக்கொண்ட தேதியை நினைவுபடுத்துகிறது.

தனிநபர்கள் கடத்தல், பாலியல் சுரண்டல், சிறுவர் உழைப்பின் மோசமான வடிவங்கள், கட்டாய திருமணம் மற்றும் ஆயுத மோதலில் பயன்படுத்த குழந்தைகளை கட்டாயமாக ஆட்சேர்ப்பு செய்வது போன்ற அடிமைத்தனத்தின் சமகால வடிவங்களை ஒழிப்பதில் இந்த நாளின் கவனம் உள்ளது.

poster

இன்று, நபர்கள் கடத்தல் என்பது உலகளாவிய அக்கறையின் ஒரு பிரச்சினையாகும், இது கிட்டத்தட்ட எல்லா நாடுகளையும் பாதிக்கிறது. ஐ.எல்.ஓ மதிப்பீடுகளின்படி, கடத்தலின் விளைவாக எந்த நேரத்திலும் பாலியல் சுரண்டல் உட்பட கட்டாய உழைப்பில் உள்ளவர்களின் குறைந்தபட்ச எண்ணிக்கை 2.45 மில்லியன் ஆகும்.

ukr

மனிதாபிமானமற்ற செயல்பாட்டில் வற்புறுத்தல், அதிகார துஷ்பிரயோகம் மற்றும் மனித உரிமை மீறல்கள் ஆகியவை அடங்கும். உழைப்பு, பாலியல் அல்லது உறுப்புகளுக்காக சுரண்டல் நோக்கங்களுக்காக நபர்களை கடத்துவதற்கான குற்றம், பெரும்பாலான நாடுகளுக்கு ஒரு தனித்துவமான சவால்களை முன்வைக்கிறது. ஆயினும், உலகமயமாக்கலின் தற்போதைய சகாப்தத்தில், முறைசாரா பொருளாதாரங்களின் வளர்ச்சி மற்றும் நாடுகளுக்கிடையிலான பொருளாதார ஏற்றத்தாழ்வுகள், சர்வதேச எல்லைகளில் தொழிலாளர் மற்றும் பொருட்களின் பாய்ச்சல் அதிகரித்தல், மற்றும் நாடுகடந்த ஒழுங்கமைக்கப்பட்ட குற்றவியல் நெட்வொர்க்குகள் போன்றவை உலக அளவில் மனித கடத்தலை வளரச் செய்கின்றன.

உலகளாவிய அளவில் இந்த குற்றத்தை நிவர்த்தி செய்வதற்கான சர்வதேச சமூகத்தின் மிக சமீபத்திய முயற்சி, தனிநபர்கள், குறிப்பாக பெண்கள் மற்றும் குழந்தைகள் கடத்தலைத் தடுப்பதற்கும், அடக்குவதற்கும், தண்டிப்பதற்கும் உள்ள நெறிமுறை ஆகும், இது 25 டிசம்பர் 2003 அன்று நடைமுறைக்கு வந்த நாடுகடந்த ஒழுங்கமைக்கப்பட்ட குற்றங்களுக்கு எதிரான ஐ.நா. நபர்கள் கடத்தல் நெறிமுறை முதன்முறையாக, தனிநபர்கள் கடத்தல் குறித்த வரையறைக்கு உலகளவில் ஒப்புக் கொள்ளப்பட்டது.

இது மனித கடத்தலை அனைத்து வகையான சுரண்டல் மற்றும் அனைத்து வகையான பாதிக்கப்பட்டவர்களும் உள்ளடக்கிய குற்றமாகக் கருதுகிறது, அதிக குற்றவியல் நீதி நடவடிக்கைகளை வளர்க்க முற்படுகிறது, மேலும் பாதிக்கப்பட்டவர்களின் உரிமைகளைப் பாதுகாத்தல் மற்றும் செயல்படுத்துதல். நபர்களின் கடத்தல் நெறிமுறை தனிநபர்களின் கடத்தலை எதிர்த்துப் போராடுவதற்கும், குற்றவாளிகளைத் தண்டிப்பதற்கும் மாநிலங்களை ஒப்புதல் அளிக்கிறது.

கடத்தலுக்கு ஆளானவர்களைப் பாதுகாத்தல் மற்றும் உதவுதல் மற்றும் அந்த நோக்கங்களை பூர்த்தி செய்வதற்காக மாநிலங்களிடையே ஒத்துழைப்பை ஊக்குவித்தல். இன்றுவரை, 147 நாடுகள் நபர்கள் கடத்தல் உடன்படிக்கையில் பங்கேற்கின்றன. வரலாற்றில் டிசம்பர் 2
சர்வதேச அடிமை ஒழிப்பு தினம் குறித்து திருச்சிராப்பள்ளி அமிர்தம் சமூக சேவை அறக்கட்டளை நிர்வாக அறங்காவலர் விஜயகுமார் எடுத்துரைத்தார்

half 1

Leave A Reply

Your email address will not be published.