மகாத்மா காந்தியின் 150 வது ஆண்டு பிறந்தநாளை முன்னிட்டு அஞ்சல் தலை வெளியிட்ட உலக நாடுகள்

0
1

மகாத்மா காந்தியின் 150 வது ஆண்டு பிறந்தநாளை முன்னிட்டு அஞ்சல் தலை வெளியிட்ட உலக நாடுகள்

மகாத்மா காந்தியின் 150 வது பிறந்த நாள் ஆண்டிற்கு அஞ்சல் தலை வெளியிட்ட உலக நாடுகள்
தொகுப்பு நூலை வெளியிட்ட அஞ்சல் துறையினர்

மகாத்மா காந்தியின் 150 வது பிறந்த ஆண்டை முன்னிட்டு உலக நாடுகள் அஞ்சல் தலைகளை வெளியிட்டு உள்ளன. உலக நாடுகள் வெளியிட்ட அஞ்சல் தலைகளை கொண்டு தமிழ்நாடு அஞ்சல் வட்டம் சார்பில் தொகுப்பு நூலை வெளியிட்டுள்ளது.

2

திருச்சிராப்பள்ளி அஞ்சல் தலை சேகரிப்பு நிலையத்தில் 125 ரூபாய்க்கு விற்கப்படுகின்றது. இந்நூலினை மகாத்மா காந்தி அஞ்சல் தலை சேகரிப்பாளர்கள் யோகா ஆசிரியர் விஜயகுமார், மதன், நாசர், தாமோதரன், சதீஷ் உள்ளிட்டோர் அஞ்சல் தலை சேகரிப்பு பிரிவு பொறுப்பாளர் ராஜேஷிடம் வாங்கி சேகரிப்பில் வைத்தனர். இதுகுறித்து மகாத்மா காந்தி 150 வது பிறந்த ஆண்டிற்கு மகாத்மா காந்தி அஞ்சல் தலை மற்றும் சிறப்பு உறையை கொண்டு 150 இடங்களில் 150 நாட்களில் 150 தபால்தலை கண்காட்சியை நடத்திய
யோகா ஆசிரியர் விஜயகுமார் பேசுகையில்,
உலகில் மிகவும் அங்கீகரிக்கப்பட்ட தலைவர்களில், சிந்தனையாளர்களில் ஒருவராகவும், இந்திய சுதந்திரப் போராட்டத்தை அகிம்சை வழியில் வடிவமைத்த மகாத்மா காந்தியை தேசப்பிதா என அழைத்தார்கள்.

உலகம் முழுவதும், அவரின் சிற்பங்களும், அவருக்காக அர்ப்பணிக்கப்பட்ட கலைப்படைப்புகளும் உள்ளன. இந்தியா மகாத்மா காந்தியின் 150 வது பிறந்த நாளை கொண்டாடுகிறது, அதன் அமைதி, சகிப்புத்தன்மை மற்றும் நிலைத்தன்மை ஆகியவற்றின் மதிப்புகள் தொடர்ந்து உலகிற்கு வழிகாட்டுகின்றன.

மகாத்மா காந்தியின் 150 வது பிறந்த நாளை கொண்டாட முடிவற்ற காரணங்களை நமக்கு முன்வைக்கிறது. மகாத்மா காந்தியின் 150 வது பிறந்த நாளை நினைவு கூறும் வகையில் இந்தியாவில் மட்டுமல்ல, உலகம் முழுவதும் நிகழ்வுகள் ஆண்டு முழுவதும் நடத்தப்பட்டன. இந்திய அஞ்சல் துறையினர் இந்த கொண்டாட்டங்களில் இணைந்துள்ளதுடன், மகாத்மா காந்தி 150 வது ஆண்டை முன்னிட்டு ஏழு நினைவு தபால்தலைகளின் தொகுப்பை வெளியிட்டது. இந்த அஞ்சல் தலைகள் வடிவம் தனித்துவமானது. இந்தியா அஞ்சல் துறை வரலாற்றில் முதல் முறையாக வட்ட வடிவத்தில் வெளியிட்டது.

“வன்முறை என்பது பலவீனமானவரின் ஆயுதம், அகிம்சை என்பது வலிமையானவரின் ஆயுதம்” என்பதை உணர்த்தியவர் காந்திஜி.
மகாத்மாவின் போதனைகளுக்கு மரியாதை செலுத்தும் விதமாக, இந்திய பிரதமர் நரேந்திர மோடி ஸ்வச் பாரத் அபியான் திட்டத்தை தொடங்கினார்.
சுத்தமான மற்றும் சுகாதாரமான இந்தியாவைப் பெற மகாத்மா காந்தியின் நோக்கம் மற்றும் கனவை நிறைவேற்ற ஸ்வச் பாரத் பிரச்சாரம் உறுதியளிக்கிறது.

“மற்றவர்களுக்கு சேவை செய்வதற்காக செலவிடப்படும் ஒரு வாழ்க்கை, ஒரு பயனுள்ள வாழ்க்கை” என்று மகாத்மா காந்தி மற்றவர்களின் முன்னேற்றத்திற்காக தனது முழு வாழ்க்கையையும் அர்ப்பனித்த மனிதர்.

மகாத்மா காந்தி இந்தியர்களுக்கு மட்டுமல்ல, உலகெங்கிலும் உள்ளவர்களுக்கு அவரது வலிமையும் எளிமையும் ஒரு உத்வேகம் அளிக்கிறது. மகாத்மாவைப் பற்றி நாம் நினைக்கும் போது, ​​நம் நினைவுக்கு வரும் உருவம் எளிமையான, கனிவான வயதான மனிதர் எளிமையான ஆடைகளை அணிந்து கொள்வதாகும். மகாத்மா காந்தி இடுப்பு துணி மற்றும் தோள்களில் சுற்றிக் கொண்டிருக்கும் சால்வை அணிந்த ஒரு ஒல்லியான மனிதனாக உலகம் அறிந்திருக்கிறது.

ஆனால் அவர் எப்படி இந்த வழியில் ஆடை அணிவிக்க வந்தார். தமிழ்நாட்டில் மதுரைக்குச் செல்லும் வழியில் விவசாயிகளும் ஏழைகளும் இடுப்பைச் சுற்றி தோதி போன்ற சிறிய துண்டு அணிவதைக் கண்டார். அப்போதுதான் அவர் தனது அன்புக்குரிய நாட்டின் பல மக்கள் ஆடை அணிந்ததைப் போல எளிமையான முறையில் ஆடை அணிவதற்கான முடிவை எடுத்தார்.அனைத்து தார்மீகக் கொள்கைகளிலும், காந்தி உண்மையை முதன்மையாக வைத்தார்.
ஒவ்வொரு இந்தியரின் இதயத்திலும் மகாத்மா காந்திக்கு ஒரு சிறப்பு இடம் உண்டு. அவரது நெறிமுறைகள் உலகெங்கிலும் உள்ள பல சிந்தனையாளர்களைப் பாதித்தன, அநீதிக்கு எதிராகப் போராட அவர்களை ஊக்குவித்தன. இந்தியாவில் மட்டுமல்ல, அவரது பணி மற்றும் தத்துவம் பல நாடுகளால் நினைவு கூறப்பட்டு பின்பற்றப்படுகின்றன. மகாத்மா காந்தியின் 150 வது பிறந்த நாள் உலக மக்களால் வாழ்க்கை நிகழ்வு
நினைவுகூறப்பட்டு வணங்கப்படுகிறார்.

நினைவு நாளில் நினைவுகூறப்படுவது அஞ்சல்தலைகள் மூலம் மட்டுமல்ல, பல்வேறு நாணயங்கள் மூலமாகவும் நினைவுகூறப்படுகிறது.
இந்த வரலாற்று ஆண்டைக் கொண்டாடும் வகையில் இந்திய அஞ்சல் துறையினர் உலக நாடுகள் வெளியிட்ட அஞ்சல் தலைகளை தொகுத்து நூலாக தமிழ்நாடு அஞ்சல் வட்டம் வெளியிட்டுள்ளது.
உலக நாடுகளில் ஆப்கானிஸ்தான், அங்கோலா , ஆன்டிகுவா, அர்ஜென்டினா, அர்மீனியா, அஜர்பைஜான், பங்களாதேஷ், பூட்டான், போஸ்னியா, பிரேசில், பல்கேரியா, ஆபிரிக்க குடியரசு, கொலம்பியா,கியூபா,கோராகோ, சைப்ரஸ், டிஜிப்தி,கொரியா, டொமினிக் குடியரசு, எகிப்து, பிஜி, பிரான்ஸ், ஜார்ஜியா ,கானா, கிரீஸ், கினியா, கயானா, ஹங்கேரி, இந்தியா, இந்தோனேசியா, ஈரான், ஈராக், கஜகஸ்தான் ,கென்யா, கிரிபாதி ,கிரிகிஸ்தான் ,லெபனான், லைபீரியா, லக்சம்பர்க், மடகஸ்கார், மாலத்தீவு, மால்டா, மார்ஷல் தீவு, மொரிஷியஸ், மால்டோவா,மனோகரா, மங்கோலியா, மொசாம்பிக், மியான்மர், நமிபியா, நிவிஸ், நியூசிலாந்து, நைஜீரியா, பராகுவே,பெரு, போலந்து, போர்ச்சிகல், கத்தார், ரஷ்யா, செர்பியா,சிசல்ஸ், சிரியா, ஸ்லோவேனியா, ஸ்ரீலங்கா, சூடான், சுரிநாம், தஜகிஸ்தான், தான்சானியா,டோகோ,துனிசியா, துருக்கி, உகாண்டா,யுனைடெட் அராப் எமிரேட்ஸ், உருகுவே, உஸ்பெகிஸ்தான், வியட்நாம் உள்ளிட்ட உலக நாடுகள் வெளியிட்ட
மகாத்மா காந்தி அஞ்சல் தலைகளை தொகுத்து மகாத்மா காந்தி 150-ஆவது பிறந்த ஆண்டிற்கு நூலாக வெளியிட்டுள்ளது குறிப்பிடத்தக்கது என அஞ்சல் துறை சேகரிப்பாளர் விஜயகுமார் கூறினார்.

3

Leave A Reply

Your email address will not be published.