நவம்பர் 10 உலக அறிவியல் தினம்

0
Business trichy

நவம்பர் 10 உலக அறிவியல் தினம்

அமைதி மற்றும் மேம்பாட்டுக்கான உலக அறிவியல் தினம் என்பது ஒரு சர்வதேச நாளாகும் , இது விஞ்ஞானம் சமூகத்தில் வகிக்கும் முக்கிய பங்கை எடுத்துக்காட்டுகிறது. ஒவ்வொரு ஆண்டும் நவம்பர் 10 அன்று கொண்டாடப்படுகிறது. உலக அறிவியல் தினம் ஐக்கிய நாடுகளின் கல்வி, அறிவியல் மற்றும் கலாச்சார அமைப்பு (யுனெஸ்கோ) 2001 இல் பிரகடனப்படுத்தியது. 2002 இல் முதல் முறையாக கொண்டாடப்பட்டது.

அறிவியலை சமுதாயத்துடன் மிகவும் நெருக்கமாக இணைப்பதன் மூலம், விஞ்ஞானத்தின் முன்னேற்றங்கள் குறித்து குடிமக்களுக்கு தகவல் அளிக்கப்படுவதை உறுதி செய்வதை உலக அறிவியல் தினம் நோக்கமாகக் கொண்டுள்ளது. நாம் வீட்டிற்கு அழைக்கும் கிரகத்தைப் பற்றிய நமது புரிதலை விரிவுபடுத்துவதிலும், நமது சமூகங்களை மேலும் நிலையானதாக மாற்றுவதிலும் விஞ்ஞானிகள் வகிக்கும் பங்கை இது அடிக்கோடிட்டுக் காட்டுகிறது.

loan point
web designer

அமைதி மற்றும் மேம்பாட்டுக்கான உலக அறிவியல் தினத்தின் நோக்கங்கள்அமைதியான மற்றும் நிலையான சமூகங்களுக்கு அறிவியலின் பங்கு குறித்த பொது விழிப்புணர்வை வலுப்படுத்துதல் ;நாடுகளுக்கு இடையில் பகிரப்பட்ட அறிவியலுக்கான தேசிய மற்றும் சர்வதேச ஒற்றுமையை ஊக்குவித்தல்;சமூகங்களின் நலனுக்காக அறிவியலைப் பயன்படுத்துவதற்கான தேசிய மற்றும் சர்வதேச உறுதிப்பாட்டைப் புதுப்பித்தல்; விஞ்ஞானம் எதிர்கொள்ளும் சவால்கள் மற்றும் விஞ்ஞான முயற்சிகளுக்கு ஆதரவை உயர்த்துவது குறித்து கவனத்தை ஈர்க்கவும்.

nammalvar

உலகெங்கிலும் உள்ள தனிநபர்களும் நிறுவனங்களும் உலக அறிவியல் தினத்தன்று அரசு அதிகாரிகள், மாணவர்கள், ஊடகங்கள் மற்றும் பள்ளி மாணவர்கள் உட்பட ஒரு நிகழ்வு அல்லது செயல்பாட்டை ஏற்பாடு செய்ய ஊக்குவிக்கப்படுகின்றன. அமைதி மற்றும் மேம்பாட்டுக்கான உலக அறிவியல் தினம் உலகெங்கிலும் பல உறுதியான திட்டங்கள், திட்டங்கள் மற்றும் அறிவியலுக்கான நிதியுதவி ஆகியவற்றை உருவாக்கியுள்ளது. மோதலால் பாதிக்கப்பட்ட பகுதிகளில் வாழும் விஞ்ஞானிகளுக்கு இடையிலான ஒத்துழைப்பை வளர்ப்பதற்கும் இது உதவியுள்ளது, இதற்கு ஒரு உதாரணம் யுனெஸ்கோ ஆதரவு இஸ்ரேல்-பாலஸ்தீனிய அறிவியல் அமைப்பு (ஐ.பி.எஸ்.ஓ) உருவாக்கியது.

வரலாற்றில் நவம்பர் மாதம் தேதி உலக அறிவியல் தினம் குறித்து திருச்சிராப்பள்ளி அமிர்தம் சமூக சேவை அறக்கட்டளை நிர்வாக அறங்காவலர் விஜயகுமார் எடுத்துரைத்தார்

IAS academy

Leave A Reply

Your email address will not be published.