நவம்பர் 4…யுனெஸ்கோ அமைப்பு தொடங்கப்பட்ட தினம்

0
Business trichy

நவம்பர் 4 – யுனெஸ்கோ அமைப்பு தொடங்கப்பட்ட தினம்
.

ஐக்கிய நாடுகள் கல்வி, அறிவியல் மற்றும் கலாச்சார அமைப்பு யுனெஸ்கோ ஒரு தனிச்சிறப்பு பெற்ற அமைப்பாக இன் ஐக்கிய நாடுகள் உலக அமைதி மற்றும் பாதுகாப்பு ஊக்குவிப்பதை நோக்கமாகக் கொண்டது.கல்வி, அறிவியல் மற்றும் கலாச்சாரத்தில் சர்வதேச ஒத்துழைப்பு 193 உறுப்பு நாடுகளையும் 11 இணை உறுப்பினர்களையும் கொண்டுள்ளது, அத்துடன் அரசு சாரா , இடை- அரசு மற்றும் தனியார் துறையினை கொண்டுள்ளது . பிரான்சின் பாரிஸை தலைமையிடமாகக் கொண்ட யுனெஸ்கோவில் 53 பிராந்திய கள அலுவலகங்கள் மற்றும் 199 தேசிய கமிஷன்கள் உள்ளன.

யுனெஸ்கோ 1945 ஆம் ஆண்டு நிறுவப்பட்டது லீக் ஆஃப் நேஷன்ஸ் ‘ அறிவுசார் ஒத்துழைப்பு பற்றிய சர்வதேச குழு ஆகும்.இரண்டாம் உலகப் போரினால் வடிவமைக்கப்பட்ட யுனெஸ்கோவின் ஸ்தாபக பணி, நாடுகளிடையே ஒத்துழைப்பு மற்றும் உரையாடலை எளிதாக்குவதன் மூலம் அமைதி, நிலையான வளர்ச்சி மற்றும் மனித உரிமைகளை மேம்படுத்துவதாகும்.

loan point
web designer

கல்வி , இயற்கை அறிவியல் , சமூக / மனித அறிவியல் ஆகிய ஐந்து முக்கிய திட்டப் பகுதிகள் மூலம் இந்த நோக்கத்தை இது தொடர்கிறது, கலாச்சாரம் மற்றும் தகவல் தொடர்பு / தகவல், கல்வியறிவை மேம்படுத்துதல் , தொழில்நுட்ப பயிற்சி மற்றும் கல்வியை வழங்குதல், அறிவியலை மேம்படுத்துதல், சுயாதீன ஊடகங்களையும் பத்திரிகை சுதந்திரத்தையும் பாதுகாத்தல், பிராந்திய மற்றும் கலாச்சார வரலாற்றைப் பாதுகாத்தல் மற்றும் கலாச்சார பன்முகத்தன்மையை மேம்படுத்தும் திட்டங்களுக்கு யுனெஸ்கோ நிதியுதவி செய்கிறது .

nammalvar

உலக கலாச்சாரம் மற்றும் அறிவியலின் மைய புள்ளியாக, யுனெஸ்கோவின் நடவடிக்கைகள் உலக இலக்கியங்களை மொழிபெயர்ப்பதற்கும் பரப்புவதற்கும் உதவுவது , கலாச்சார மற்றும் இயற்கை முக்கியத்துவம் வாய்ந்த உலக பாரம்பரிய தளங்களை பாதுகாக்க சர்வதேச ஒத்துழைப்பு ஒப்பந்தங்களை நிறுவுதல் , மனித உரிமைகளை பாதுகாத்தல், பாலங்களை கட்டுப்படுத்துதல் உள்ளிட்டவை என பல ஆண்டுகளாக விரிவடைந்துள்ளன .

உலகளாவிய டிஜிட்டல் பிளவு , மற்றும் தகவல் மற்றும் தகவல் தொடர்பு மூலம் உள்ளடக்கிய அறிவு சங்கங்களை உருவாக்குதல். யுனெஸ்கோ அதன் முக்கிய நோக்கங்களை மேலும் முன்னேற்றுவதற்காக அனைவருக்கும் கல்வி போன்ற பல முயற்சிகளையும் உலகளாவிய இயக்கங்களையும் தொடங்கியுள்ளது .

1945-ஆம் ஆண்டு உலக நாடுகளுக்கிடையே கல்வி, அறிவியல் மற்றும் கலாசார ஒத்துழைப்பிற்காக தொடங்கப்பட்ட யுனெஸ்கோ அமைப்பின் 25-வது ஆண்டு நிறைவை சிறப்பிக்க இந்திய அஞ்சல்துறை 1971-ஆம் ஆண்டு 20-பைசா மதிப்புள்ள அஞ்சல்தலை ஒன்றை வெளியிட்டது என அமிர்தம் சமூக சேவை அறக்கட்டளை நிர்வாக அறங்காவலரும் அஞ்சல்தலை சேகரிப்பாளருமான யோகா ஆசிரியர் விஜயகுமார் யுனெஸ்கோ தொடங்கப்பட்ட தினத்தை எடுத்துக் கூறினார்.

IAS academy

Leave A Reply

Your email address will not be published.