ராஜ்ய சபா 250 வது அமர்வை முன்னிட்டு இந்தியாவின் முதல் 250 ரூபாய் வெள்ளி நாணயம் வெளியீடு

0
Full Page

ராஜ்ய சபா 250 வது அமர்வை முன்னிட்டு இந்தியாவின் முதல் 250 ரூபாய் வெள்ளி நாணயம் வெளியீடு

2019 நவம்பர் 18 முதல்
இந்தியா
வரலாற்று 250 வது மாநிலங்களவை அமர்வு நடைபெற்றது.
250 வது அமர்வின் முக்கிய அடையாளத்துடன் மாநிலங்களவை திங்கள்கிழமை தொடங்கி, தலைவர் எம் வெங்கையா நாயுடு மே 1952 இல் முதன்முதலில் அமர்ந்ததிலிருந்து மேலவையின் பயணத்தை விவரிக்கும் ஒரு வெளியீட்டை வெளியிட்டது.

சபையின் சட்டமன்றப் பணிகளை அளவீடு செய்வதற்கும் பகுப்பாய்வு செய்வதற்கும் மாநிலங்களவை செயலகத்தின் முதல் முயற்சி, அது 249 வது அமர்வு முடியும் வரை 3,817 மசோதாக்களை நிறைவேற்றியது என்பதைக் காட்டுகிறது, இதில் 60 மசோதாக்கள் மக்களவை கலைக்கப்பட்டதன் காரணமாக பல்வேறு புள்ளிகளில் தோல்வியடைந்தன நேரம். 63 மசோதாக்கள் மேல் சபையால் நிறைவேற்றப்பட்டதாகக் கருதப்பட்டாலும், இரண்டு மசோதாக்கள் இன்னும் மக்களவையில் எடுக்கப்படவில்லை. மொத்தம் 3,818 சட்டங்கள்பாராளுமன்றம் 1952 முதல் பொதுத் தேர்தல்களுக்குப் பின்னர் இயற்றப்பட்டது.

Half page

மாநிலங்களவையின் வரலாறு மற்றும் சமூக மாற்றம், பொருளாதார மாற்றம், தொழில்துறை மேம்பாடு, சுகாதாரம், கல்வி, வேளாண்மை, சுற்றுச்சூழல் மற்றும் தேசிய பாதுகாப்பு ஆகியவற்றை வடிவமைப்பதில் அதன் பங்கு பற்றிய ஒரு கணக்கீடாக
மாநிலங்களவையின் 250 வது அமர்வைக் கொண்டாடும் விதமாக, ‘இந்திய அரசியலில் மாநிலங்களவையின் பங்கு: சீர்திருத்தத்தின் தேவை’ குறித்து சபை விவாதம் நடத்தும்.

மாநிலங்களவையின் பரிணாம வளர்ச்சி குறித்த ரூ .250 வெள்ளி நினைவார்த்த நாணயம்
40 கிராம் எடையில்
44 மி.மீ.விட்டத்தில்
2 மி.மீ.தடிமனில்
வெளியிடப்பட்டது.

நாணயத்தின் முகம் அசோகா தூணின் லட்சினையை மையமாகக் கொண்டு ““ जयते ”
கீழே பொறிக்கப்பட்டுள்ளது, இடது சுற்றளவில் தேவனகிரி ஸ்கிரிப்டில்“ भारत ”
என்ற வார்த்தையுடனும் வலது சுற்றளவில்“ இந்தியா ”என்ற வார்த்தையுடனும் உள்ளது. ” ஆங்கிலத்தில்.
இந்திய லட்சியனைக்கு கீழே சர்வதேச எண்களில் ரூபாய் சின்னம் “₹” மற்றும் “250” என்ற மதிப்பைக் கொண்டுள்ளது.

நாணயத்தின் பின்பக்கத்தில் பாராளுமன்ற மாளிகையின் உருவத்தை தேசியக் கொடியுடன்
, ராஜ்யசபா
அறையின் இருக்கை ஏற்பாட்டையும், மையத்தில் “மகாத்மா காந்தியின்” உருவப்படத்தையும் தாங்கி உள்ளது உள்ளது என திருச்சிராப்பள்ளி பணத்தாள்கள் சேகரிப்போர் சங்க நிறுவனர் தலைவர் யோகா ஆசிரியர் விஜயகுமார் கூறினார்.

Quarter page

Leave A Reply

Your email address will not be published.