திருச்சியின் பயோ-டேட்டா

0
1

தலைநகர் உறையூர்
திருச்சிராப்பள்ளி, மிகப் பழைமையான குடிகளைக்கொண்ட நகரம். கி.பி 300 ஆம் ஆண்டிலிருந்தே திருச்சி பற்றிய தெளிவான வரலாறு கிடைக்கிறது. கி.பி 300 முதல் 600 வரை, திருச்சி உறையூரைத் தலைநகராகக்கொண்டு சோழப் பேரரசு ஆட்சி நடத்தியது.
ஊரறிந்த ஆவணம்
கிரேக்க வரலாற்று ஆசிரியரான தாலமி, தனது ‘புவியியல்’ புத்தகத்தில் திருச்சி நகரைப் பற்றிக் குறிப்பிடுகிறார். திருச்சி அருகே 18 கிலோமீட்டர் தொலைவில் இருக்கும் கல்லணை, திருச்சியின் வரலாற்றுக்குச் சான்று. இதுதவிர, மாவட்டம் முழுவதும் நிறைந்திருக்கும் கோயில் கல்வெட்டுகள் மூலமும் திருச்சியின் வரலாற்றை அறியமுடிகிறது.
இடைக்காலத்தில் திருச்சி
திருச்சியில் பல்லவர்களின் ஆட்சி, முதலாம் மகேந்திரவர்மன் காலத்திலிருந்து தொடங்குகிறது. கி.பி 6 ஆம் நூற்றாண்டில் திருச்சியை ஆண்ட பல்லவர்கள், தங்களது வழக்கமான குடைவரைக் கோயில் கட்டும் பாணியைப் பயன்படுத்தி, பல கோயில்களைக் கட்டினார்கள்.
மீண்டு(ம்) வந்த சோழர்கள்
எட்டாம் நூற்றாண்டில், பல்லவர்களின் ஆட்சி திருச்சியில் வீழ்ச்சியடைந்தபோது, சோழர்கள் ஆட்சி மீண்டும் அதிகாரத்துக்கு வந்தனர். இவர்களுக்கு, பிற்காலச் சோழர்கள் என்று பெயர். இவர்கள், 13ஆம் நூற்றாண்டு வரை திருச்சியை ஆட்சிசெய்தனர்.
பாண்டியர்கள் (வந்தார்கள் – வென்றார்கள்)
14ஆம் நூற்றாண்டில் இப்பகுதியில் சோழப் பேரரசு வீழ்ச்சியடைந்தது. கடைசியில் வந்த சோழ மன்னர்கள் பலவீனமாக இருந்தார்கள். இதைப் பயன்படுத்திக்கொண்ட பாண்டியர்கள், சோழ நாட்டின்மீது படையெடுத்து திருச்சியைக் கைப்பற்றினர். இவர்கள், 1216 முதல் 1311ஆம் ஆண்டு வரை ஆட்சிசெய்தனர்.
மாலிக்காபூர் படையெடுப்பு
டெல்லியைத் தலைமை இடமாகக்கொண்டு ஆட்சி செய்துவந்தவர், டெல்லி சுல்தானிய மன்னர் அலாவுதீன் கில்ஜி. இவரது படைத் தளபதி தென்னிந்தியாவை நோக்கி படையெடுத்து, திருச்சியை 1311 ஆம் ஆண்டில் கைப்பற்றினார். திருச்சி நகரத்திலும், ஸ்ரீரங்கத்திலும் சிலைகளை கொள்ளையடித்துச் சென்றார். கிட்டத்தட்ட 50 ஆண்டுகள் வரை திருச்சி,மதுரை நகரங்கள் டெல்லி சுல்தானின் கட்டுப்பாட்டில் இருந்தன.
சுல்தான்களின் வீழ்ச்சி
தென்னிந்தியாவை ஆட்சிசெய்வது டெல்லி சுல்தானியர்களுக்கு நடைமுறையில் சிரமமாக இருந்தது. அது மட்டுமல்லாமல், மதுரை சுல்தானிய அரசர்கள் பலம் மிகுந்தவர்களாக இல்லை. அதனால், 14ஆம் நூற்றாண்டின் பிற்பகுதியில், திருச்சியில் சுல்தான்களின் ஆட்சி வீழ்ச்சியடைந்தது.
வீறுகொண்ட விஜய நகரப் பேரரசு
மதுரை சுல்தானியம் வீழ்ச்சியடைந்த பிறகு, திருச்சியை விஜய நகரப் பேரரசு கைப்பற்றியது. விஜய நகரப் பேரரசின் புகழ்பெற்ற இளவரசர் குமார கம்பண்ணர் 1371 ஆம் ஆண்டில், திருச்சியைத் தனது ஆட்சியின் கீழ் கொண்டுவந்தார்.
திருச்சியின் மலர்ச்சி
திருச்சியை விஜயநகரப் பேரரசு கைப்பற்றிய பிறகு, நிர்வாக மாற்றங்களும் உள்கட்டமைப்பு வசதிகளும் மேம்படுத்தப்பட்டன. முந்தைய ஆட்சியில் இடிக்கப்பட்ட கட்டடங்கள் புதுப்பிக்கப்பட்டன. இன்னொரு புறம் அரசியல் மாற்றங்களும் நிகழ்ந்துகொண்டே இருந்தன.
நாயக்கர்களால் விளைந்த நன்மை
விஜயநகரப் பேரரசின் கீழ் வியாபார முகவர்களாக இருந்த நாயக்கர்கள், தங்களை சுய அதிகாரம் பெற்றவர்களாக அறிவித்துக்கொண்டார்கள். 16 ஆம் நூற்றாண்டின் தொடக்கத்தில், மதுரை நாயக்கர்கள் வசம், திருச்சி வந்துவிட்டது. நாயக்கர்களின் சிறப்பான உள்ளாட்சி நிர்வாகத்தால், திருச்சி மேம்பட்டது.

3

Leave A Reply

Your email address will not be published.