திருச்சி ஹோலிகிராஸ் கல்லூரியில் இந்திய குடும்ப அமைப்பில் ஊடகங்கள் பங்கு’ குறித்த கருத்தரங்கம்

0
D1

திருச்சிராப்பள்ளி, ஹோலி கிராஸ் கல்லூரியிலுள்ள மகளிரியல் மையமானது  IMPRESS-ICSSR அளித்த நிதியுதவியுடன்  ‘தேசத்தைக் கட்டியெழுப்பும் செயல்பாட்டில் இந்திய குடும்ப அமைப்பில் ஊடகங்கள் மற்றும் கலாச்சாரத்தின் பங்கு’ என்ற தலைப்பிலான தேசிய கருத்தரங்கினை கடந்த டிசம்பர் 13-ல்  நடத்தியது. திருச்சி ஹோலி கிராஸ் கல்லூரியின் உயிர் வேதியியல் துறை உதவி பேராசிரியர் மற்றும் தலைவர் முனைவர் எஸ்.ஜோசெபினால் வரவேற்பு உரையை முன்மொழிந்தார், அதைத் தொடர்ந்து ஹோலி கிராஸ் கல்லூரி முதல்வர் அருட்சகோதரி கிறிஸ்டினா பிரிட்ஜெட் கருத்தரங்கின் முக்கியத்துவத்தையும் ஏற்பாடு செய்திருந்த மகளிரியல் மையத்தையும் பாராட்டி பேசினார்.

சிறப்பு உரையை ஐக்கிய வாரியத்தின் தெற்காசியா நிகழ்ச்சிகளின் மூத்த ஆலோசகர்  முனைவர் மகேர் ஸ்பர்ஜன் தனது உரையில் உறவின் நிரந்தரத்தன்மை மற்றும் பன்முகத்தன்மையை ஏற்றுக்கொள்வது மற்றும் நமது கலாச்சாரத்தின் முக்கியத்துவம் குறித்து பேசினார். போட்டியை விட  ஒருவருக்கொருவர் ஒத்துழைப்புடன் வாழும் அவசியத்தை அறிவுறுத்தினார்

கோவையில் உள்ள பாரதியார் பல்கலைக்கழக மகளிரியல் துறையின் இயக்குநர்  மற்றும் பேராசிரியர் முனைவர். ஜெனெட்டா ரோசலின், தனது உரையின் போது பெண்மையின் மதிப்பைப் புரிந்துகொள்வது, ஒற்றுமையின் முக்கியத்துவம்,  அனைவரின் மனதையும் நேர்மறையான ஆற்றலையும் எண்ணங்களையும் நிரப்பவும், தேசத்தைக் கட்டியெழுப்புவதில் நம்மை நாமே ஆராயவும் அறிவுறுத்தினார். கருத்தரங்கின் ஒரு பகுதியாக கல்வியாளர்கள், ஆராய்ச்சியாளர்கள், பயிற்சியாளர்கள் மற்றும் அறிஞர்கள் ஆகியோரால் காகித விளக்கக்காட்சியைத் தொடர்ந்து வளமான பேச்சின் நான்கு அமர்வுகள். முதல் அமர்வுக்கு சென்னை அண்ணா பல்கலைக்கழகத்தின் ஊடக அறிவியல் துறை உதவி பேராசிரியர் முனைவர். சுனிதா டான் பாஸ்கோ தலைமை தாங்கினார்: ஊடகம் மற்றும் பெண்கள்: வாய்ப்புகள், சவால்கள் மற்றும் அச்சுறுத்தல்கள் என்ற தலைப்பில் பேசினார். போலி செய்திகள் மற்றும் புழக்கத்தில் விடப்பட்ட மற்றும் சிதைந்த தரவு குறித்த விழிப்புணர்வு வீடியோக்கள் புரிந்து கொள்ளப்பட வேண்டும் மற்றும் ஊடக அணுகல் மற்றும் பாதுகாப்பு தொடர்பாக வழிகாட்டுதல்களை வழங்க வேண்டும். சைபர் குற்றம் மற்றும் கொடுமைப்படுத்துதல் காரணமாக பெண்களுக்கு பாதுகாப்பு கண்டிப்பாக இருக்க வேண்டும் மற்றும் தீவிரமாக நடவடிக்கை எடுக்கப்படுவதை அறிந்து கொள்ள வேண்டும். இடைநிலை பாடங்களை உள்ளடக்கிய ஊடக ஆய்வுகள் குறித்த கூடுதல் ஆராய்ச்சியை ஊக்குவிக்கவும் செய்தார்

D2

இரண்டாவது அமர்வுக்கு கோயம்புத்தூர் அமிர்தா விஸ்வ வித்யாபீதம், தகவல் தொடர்புத் துறையின் துணைத் தலைவர் முனைவர் எஸ் கல்யாணி ‘இது ஒரு மனிதனின் உலகமா?’ என்ற தலைப்பில் உரை நிகழ்த்தினார்.  பெண்களின் வாழ்க்கையில் தடைகள் உடைப்பது மற்றும் நிஜ வாழ்க்கையின் பாத்திரத்தில் பெண்களின் செயல்திறன் சிறந்த பெண்கள் குறித்த தனது கருத்துக்களைப் பகிர்ந்து கொண்ட அவர், பெண்களின் பிரச்சினைகளுக்கு சிறந்த தீர்வுகளை உருவாக்க வலியுறுத்தினார்.

N2

மூன்றாவது அமர்வுக்கு பெங்களூரு பல்கலைக்கழக  மகளிரியல்  மையத்தின் உதவி பேராசிரியர் முனைவர்  சுதேஷ்ணா முகர்ஜி தலைமை தாங்கினார், குடும்பத்தில் சமூக ஊடகங்களின் தாக்கம் என்ற தலைப்பில் பேசியவர்  குடும்பத்தைப் பற்றியும் சமூக ஊடகத்தின் தாக்கத்தை பற்றியும் பேசினார். எந்தவொரு கருத்துக் கணிப்பும் இணைக்கப்படும்போது அனைவரும் ஆன்லைனில் கருத்துக்களை பதிவு செய்ய வேண்டும் என்றும், பெண்களுக்கு செய்யப்படும் தவறான செயல்களுக்கு எதிராக குரல் எழுப்புவதற்கான வாய்ப்பை இழக்கக்கூடாது என்றும் அவர் வலியுறுத்தினார்.

கடைசி அமர்வுக்கு காரைகுடி அழகப்பா பல்கலைக்கழக மகளிரியல்  துறை உதவி பேராசிரியர் முனைவர் வீரமணி பேசுகையில் ஊடகமென்பது பெண்களுக்கு அதிகாரமளிப்பதற்கான ஒரு கருவி என்ற தலைப்பில் பேசினார். சமூகத்தில் ஊடகங்களின் பங்கு குறித்து நாம் விழிப்புடன் இருக்க வேண்டும். சமூக ஊடகங்களில் மிகவும் நேர்மறையான தகவல்கள் உள்ளன, அதை நாம் எவ்வாறு பயன்படுத்துகிறோம் என்பதில் உள்ளது என்றார்.

தேசிய கருத்தரங்கின்  நிறைவு விழாவானது முடிவாக தேசிய கருத்தரங்கின் அறிக்கையை மகளிரியல் மைய ஒருங்கிணைப்பாளர் . சரஸ்வதி  வாசித்தார்

முதன்மை விருந்தினரான கொல்கத்தாவின் நியூ அலிபூர் கல்லூரியின் முதல்வர் முனைவர் ஜெய்தீப் சாரங்கி வழங்கினார். பங்கேற்ற அனைவருக்கும் சான்றிதழ்கள் தரப்பட்டன. திருச்சி ஹோலி கிராஸ் கல்லூரியின் கணினி அறிவியல் பேராசிரியர் மற்றும் துறை தலைவர் முனைவர் லீனா நன்றி கூறினார்.

 

N3

Leave A Reply

Your email address will not be published.